School: Grade Level: III
Teacher: Learning Area: SCIENCE
Teaching Dates and
Time: (WEEK 2) Quarter: UNA
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY
I. LAYUNIN
A .Pamantayang The learners demonstrate understanding of ways of sorting materials and describing them as solid, liquid or gas
Pangnilalaman based on observable properties.
The learners should be able to group common objects found at home and in school according to solids, liquids
B .Pamantayan sa Pagganap
and gas.
C. Mga Kasanayan sa Classify objects and materials as solid, liquid, and gas based on some observable characteristics.
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Katangian ng mga Katangian ng mga Materyal Ang mga Anyo ng Matter Ang mga Anyo ng Matter
II. NILALAMAN/
Materyal na Liquid at Gas na Liquid at Gas
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa mga
Kagamitang Pang- Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Modules Modules Modules Modules
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Audio-visual Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual
Panturo presentations, larawan larawan larawan presentations, larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Isulat ang TAMA kung Panuto: Isulat sa papel ang Sagutan ang talahanayan Basahin ang bawat tanong
ang pahayag ay totoo, titik ng tamang sagot. batay sa iyong naalala sa at isulat ang letra ng
MALI kung hindi. 1. Ang mga larawan ay nakaraang aralin. tamang sagot sa sagutang
______1. Ang “solid” ay halimbawa ng anyo ng papel.
isang uri ng “matter”. matter. Alin sa mga ito ang 1. Alin sa mga sumusunod
______2. Walang tiyak na naiiba? ang “solid”?
hugis ang “solid”.
______3. Kapag ang tabo
ay inilagay mo sa isang 2. Piliin ang tamang
timba, hindi pa rin pahayag tungkol sa 2. Alin sa mga sumusunod
aralin at/o pagsisismula ng ang “liquid”?
nagbabago ang hugis ng “liquid”.
bagong aralin
tabo dahil ito ay may A. Ang LIQUID ay
tiyak na hugis. nahahawakan.
______4. Ang “solid” ay B. Ang LIQUID ay may 3. Alin sa mga sumusunod
may tiyak na sukat, bigat sariling hugis. ang “gas”?
at hugis. C. Ang LIQUID ay umayon
______5. Pare-pareho sa hugis ng lalagyan.
ang bigat ng mga solid na D. Ang LIQUID ay may
bagay. sariling hugis at
nahahawakan
Sa aralin na ito, aalamin Paano mo ilalarawan ang Sa aralin na ito , aalamin Sa aralin na ito , aalamin
natin ang tungkol sa anyo katangian ng “Liquid”? natin ang tungkol sa mga natin ang tungkol sa mga
ng matter na “Liquid” at Ano-ano ang mga bagay na pangkat na kinabibilangan pangkat na kinabibilangan
“Gas”. Tatalakayin ang nabibilang sa “Liquid” ng mga materyal o bagay ng mga materyal o bagay
iba’t ibang mga katangian bilang anyo ng matter? na nasa ating kapaligiran. na nasa ating kapaligiran.
B. Paghabi sa layunin ng
ng “Liquid” at “Gas”. Anu-anong bagay ang Paano ba pinapangkat ang Paano ba pinapangkat ang
aralin
nabibilang sa anyo ng mga “matter” batay sa mga “matter” batay sa
“matter” na “Gas”? Alam anyo nito? Ano-anong anyo nito? Ano-anong
mo ba ang mga katangian bagay ang nabibilang sa bagay ang nabibilang sa
ng mga bagay na “Gas”? pangkat ng “solid,” “liquid” pangkat ng “solid,”
at “gas”? “liquid” at “gas”?
C. Pag-uugnay ng mga Pagkatapos nating pag- Panuto: Isulat sa papel ang May alaga ka bang “pet” sa Basahin ang bawat tanong
halimbawa sa bagong aralin aralan ang “solid” bilang titik ng tamang sagot. bahay? May mga batang at isulat ang letra ng
anyo ng matter, atin 1. Iilan lamang ang mga tulad mo na mas piniling tamang sagot sa sagutang
naman pag-aralan ang halimbawa ng “gas” sa mag-alaga ng isda! papel.
dalawa pang anyo nito, ating paligid. Alin sa mga Nakawiwiling pagmasdan 1. Ang pitsel, baso, kutsara
ang “LIQUID” at “GAS”. pangungusap ang tamang ang mga isda habang ito ay at tinidor ay mga bagay na
Sa bago nating aralin, pahayag tungkol sa gas? lumalangoy. Pagmasdang nakatutulong sa ating
maglalakbay tayo sa A. Ang gas ay kadalasang mainam ang larawan. Anu- pang-araw-araw na buhay.
pamamgitan ng larawan. hindi nakikita. ano ang nasa loob ng Sa anong
B. Ang gas ay hindi “aquarium”? gawain ito ginagamit?
nararamdaman. A. pag-aaral B. paglalaba
C. Ang gas ay may sariling C. pagkain D. paglilinis
hugis 2. Matapos gamitin ang
D. Ang gas ay telebisyon at ang
Mahangin sa tabing lawa nahahawakan. bentilador, ano ang dapat
kaya naman masarap 2. Alin ang halimbawa ng mong gawin bilang pag-
magpalipad ng gas? iingat dito?
saranggola! Ano ang mga A. mga patak ng ulan A. Hayaang nakabukas at
halimbawa ng “LIQUID” B. oxygen mula sa mga dire-diretso ang pag-
at “GAS” na nasasad sa halaman andar.
larawan? C. alikabok na naipon sa B. Patayin (i-off) ang mga
bintana kasangkapan at hugutin sa
D. timba, tabo at tubig na saksakan.
pandilig ng halaman C. Alisin ang tono nito
upang hindi marinig ni
nanay.
D. Takpan ng kumot para
walang makakita.
D. Pagtalakay ng bagong Isa sa halimbawa ng “liquid” Masdan ang larawan kung Maliban sa mga nakikita
konsepto at paglalahad ng ay nakita na ninyo sa tama ba ang inyong sagot. ninyo sa larawan sa
bagong kasanayan #1 larawan sa itaas, ito ang “aquarium”, marami pa
tubig sa lawa. Samantalang Ano kaya ang mangyayari ang mga bagay na “solid”,
ang “gas” naman ay hindi
kapag sumobra ang “liquid” at “gas” na
natin nakikita ngunit ating Ang isda, bato, hose o tubo
nailagay na liquid o gas sa makikita sa bahay at sa
nararamdaman, ano kaya at halaman ay halimbawa
ito? Tama! Ito ang hangin. isang lalagyan? Tama! paaralan. Narito ang mga
Kapag ang “liquid” sa ng “solid” na bagay. Ang bagay na “solid”, “liquid”
Ang hangin ay isang
sisidlan nito ay sumobra, tubig naman ay halimbawa at “gas” makikita sa bahay
halimbawa ng “gas”. Hindi
tulad ng solid at liquid ang umaapaw ito. Ang “gas” ng “liquid” na bagay. At at sa paaralan.
gas ay karaniwang hindi naman kapag sumobra sa ang bula ay halimbawa ng
nakikita. lalagyan nagiging sanhi ito “gas”.
Ilan sa mga halimbawa nito Paano ninyo nasabi na ang
ay ang hangin sa loob ng ng paputok ng lalagyan. isda, bato, tubo at halaman
gulong; Oxygen na galing sa Naalala mo ba noong ay “solid”? Ano ang mga
mga halaman na humahalo sumobra ang pag-ihip ng katangian nito?
sa hangin; Carbon dioxide hangin sa lobo? Ano ang Ang mga bagay na ito ay
na lumalabas sa katawan
nangyari? matigas at may sariling
natin habang tayo ay
May mga ”liquid” na hugis.
humihinga; at Helium na
nasa loob ng lobo kaya mabilis umagos gaya ng Ang “solid” ay may tiyak na
lumulutang ito sa ere. Ang tubig. Tulad ng tubig, ang hugis, kulay, sukat ,
lahat na nabanggit na toyo at suka ay “liquid” na timbang, at
halimbawa ng gas ay hindi mabilis umagos. May mga tekstura.
nakikita. May mga gas din halimbawa ka pa ba ng mga Ano pa ang mga “solid” na
na nakikita ang presensya “liquid” na mabilis bagay na nakikita ninyo sa
tulad ng “steam” o “water umagos? tahanan at sa paaralan?
vapor” habang nagpapakulo
ng tubig at usok na
nanggagaling sa nasusunog
na bagay.
E. Pagtalakay ng bagong Ang “LIQUID” at “GAS” ay Ano kaya sa tingin ninyo Paano ninyo naman nasabi Ngayon naman, bigyang-
konsepto at paglalahad ng uri ng matter na walang ang lulutuin ni nanay kapag na ang tubig ay isang pansin natin ang iba’t
bagong kasanayan #2 sariling hugis. Pansinin nakita mo ang mga liquid “liquid”? ibang gamit ng “solid”,
ninyo ang mga larawan sa na ito? Ano naman ang katangian “liquid”, at “gas” sa mga
ibaba. Ano ang hugis ng nito? gawain tulad ng paglilinis
liquid at gas? Ang tubig ay dumadaloy, ng bahay, paghuhugas ng
Mayroon din namang mga walang tiyak na hugis, may pinggan, paglalaba ng
“liquid” na mabagal kulay,at may amoy. damit, pamamalantsa,
umagos tulad ng ketsup at Ang “liquid” ay hindi pagdidilig ng halaman at
Iba-iba ang hugis ng
honey dahil malapot ang nahahawakan, nakikita, pagpuksa sa mga insekto.
“liquid” at “gas” dahil iba-
mga ito. Mayroon ka pa walang sariling hugis, may
iba rin ang hugis ng
bang alam na “liquid” na amoy, may kulay, at
pinaglalagyan nito. Ang
mababagal umagos o dumadaloy.
“liquid” at “gas” ay
malapot? Ano naman ang mga
nagkakaroon ng hugis
Ang “LIQUID” ay maaaring “liquid” na bagay na
kapag ito ay inilagay sa
sukatin sa pamamagitan ng nakikita sa tahanan at sa
isang lalagyan. Kung ano
bigat at dami nito. Liters paaralan?
ang hugis ng lalagyan ay
ang ginagamit sa pagsukat Ano naman ang katangian
iyon din ang kanilang
sa “liquid”. ng bula? Bakit tinawag
hugis. Mas madaling Ang “GAS” ay mayroon itong
madala sa ibang lugar ang ding “mass” tulad ng halimbawa ng gas sa
liquid at gas kung ito ay “solid” at “liquid”. Madalas, larawan?
may lalagyan. Katulad ng ang gas ay inilalagay sa Ang bula ay naglalaman ng
“SOLID,” ang “LIQUID” at mga metal at “rubber” na hangin o iba pang “gases”
“GAS” ay kumukuha rin lalagyan. Makapagbibigay Ang “gas” ay walang hugis,
ng espasyo. ka ba ng iba pang minsan ito ay may amoy at
halimbawa ng mga “gas” hindi
na nasa paligid natin? nakikita ng ating mga mata.
Marami pang bagay na Magbigay ng mga
“liquid” at “gas” sa ating halimbawa ng “gas” na
paligid, ngunit hindi kasing nakikita sa tahanan at sa
dami tulad ng “solid”. paaralan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Lagyan ng tsek Piliin ang titik ng larawang Isulat ang S sa patlang kung Ikahon ang bagay na hindi
ang halimbawa ng liquid tinutukoy sa pangungusap. ang bagay ay solid, L kung nabibilang sa grupo.
at ekis naman sa gas. Isulat ang sagot sa patlang liquid at G kung gas. 1. lapis aklat toyo papel
at tukuyin kung ito ay 2. suka patis mantika usok
“Liquid” o “Gas. 3. bato usok hangin
Halimbawa: hininga ng tao
_A_-_Gas_ 1. Isang anyo ng 4. juice mantika baso tubig
matter na sanhi upang 5. damit ulan kama mesa
magkasakit sa baga
(asthma o ubo).
1. Ginagamit natin ito na
panghugas ng ating kamay
kasama ng sabon sa loob
ng 20 segundo.
2. Ito ang hanging
kailangan natin para
mabuhay.
3. Karaniwang ginagamit
pang disinfect sa kamay.
4. Maaring inumin ng mga
kabataan, pampalakas ng
resistensya.
5. Karaniwang
nagdadagdag ng polusyon
sa hangin.
Tingnan ang mga Pumili sa kahon at isulat Balikan natin ang mga Pangkatin ang sumusunod
larawan. Isulat kung ang ang mga katangiang katangian ng bawat anyo na bagay. Ilagay sa tamang
nasa larawan ay kailangan na nakatulong ng “matter.” Lagyan ng tsek hanay.
halimbawa ng Liquid o para matukoy na ang mga (√) ang katangiang
Gas. bagay ay “liquid” sa naglalarawan sa “solid”,
patlang. “liquid”, o “gas”.
“LIQUID”
G. Paglalapat ng Aralin sa
Ang “liquid” ay walang
pang-araw-araw na buhay
sariling ______. Ang hugis
ng “liquid” ay nakasalalay
sa kanyang lalagyan. Ang “
liquid” ay may sariling
__________. Kahit ilang
beses gamitin ang kamay
hindi ito _______ kung
wala sa sisidlan.
Ang “liquid” at “gas” ay Ang “liquid” at “gas” ay Paano pinapangkat ang Paano pinapangkat ang
nagkakaroon ng hugis nagkakaroon ng hugis mga “matter” batay sa mga “matter” batay sa
kapag ito ay inilagay sa kapag ito ay inilagay sa anyo nito? Ano-anong anyo nito? Ano-anong
isang lalagyan. Kung ano isang lalagyan. Kung ano bagay ang nabibilang sa bagay ang nabibilang sa
ang hugis ng lalagyan ay ang hugis ng lalagyan ay pangkat ng “solid,” “liquid” pangkat ng “solid,”
iyon din ang kanilang iyon din ang kanilang hugis. at “gas”? “liquid” at “gas”?
H. Paglalahat ng Aralin hugis. Mas madaling Mas madaling madala sa
madala sa ibang lugar ang ibang lugar ang liquid at
liquid at gas kung ito ay gas kung ito ay may
may lalagyan. Katulad ng lalagyan. Katulad ng
“SOLID,” ang “LIQUID” at “SOLID,” ang “LIQUID” at
“GAS” ay kumukuha rin “GAS” ay kumukuha rin ng
ng espasyo. espasyo.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang tamang tamang Pumili sa kahon at isulat Bumuo ng pangungusap Isulat ang katangian ng
sagot. Isulat ang sagot sa ang tungkol sa “solid”, “liquid”, mga sumusunod na bagay.
iyong mga katangiang kailangan at “gas” gamit ang mga Tukuyin kung solid, liquid
sagutang papel. na nakatulong para katangiang nasa o gas.
1. Ito ang uri ng” matter” matukoy na ang talahanayan para mabuod
na walang tiyak na hugis, mga bagay ay “gas” sa ang ating aralin sa araw na
may bigat ngunit hindi patlang. ito.
kadalasan nakikita.
A. Solid B. Liquid Ang “gas” ay walang
C. Gas D. A at B sariling ___________
2. Alin sa mga larawan ngunit itoy nakakakuha ng
ang halimbawa ng “gas”? __________. Kinukuha
lamang ng “gas” ang hugis
ng kanyang _________.
3. Ito ang uri ng “matter” Hindi ito nahahawakan ng
na walang tiyak na hugis, kamay at kadalasang hindi
nagkakaroon ito ng hugis __________. Kadalasan
kapag inilagay sa ding, ang pagkilos ng “gas”
lalagyan, may ay ______________.
bigat at dumadaloy.
A. Solid B. Liquid
C. Gas D. B at C
4. Anong halimbawa ng
”matter” ang
nakatutulong
sa ating kalusugan?
A. SOLID – cellphone
B. LIQUID – alcohol
C. GAS – usok ng sigarilyo
D. Wala sa nabanggit
5. Alin sa sumusunod na
pangangalaga sa
kalikasan ang may
kinalaman sa” liquid” at
“gas”?
A. Iwasan ang pagtatapon
ng basura sa mga ilog at
ang
pagsusunog ng basura na
nakakasama sa hangin.
B. Paghiwalayin ang
nabubulok at di-
nabubulok na basura.
C. Pagre-recycle ng mga
plastic bottles.
D. B at C
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang- aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.