Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
Banghay Aralin sa MTB-MLE 3
(Ikatlong Markahan)
Pangalan ng Guro: OLIVE L. BENITEZ Petsa: Pebrero 13, 2024 (Martes)
Baitang na Tinuturuan: 3 – OLB Oras: 1:50 - 2:40 P.M
Kwarter: Ikatlong Markahan Linggo: 3
I. MGA LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapakita ng mag-aaral ang kasanayan sa komunikasyon sa pamamagitan ng
pagsasalaysay ng iba’t ibang paksa gamit ang pinalawak na talasalitaan at mga
parirala
B. Pamantayan sa Pagganap Naipapakita ang pag-unawa ng wikang sinasalita sa iba’t ibang konteksto gamit
ang mga pasalita at di-pasalitang pahiwatig, kayarian ng talasalitaan at wika,
aspektong pangkultura ng mga wika, nababasa at nasusulat ang panitikan at
impormasyunal na mga teksto
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto MELC: Interprets a pictograph based on a given legend MT3SS-IIIa-c-5.2
TIYAK NA LAYUNIN:
Nabibigyang-kahulugan ang pictograph batay sa ibinigay na pananda
Nasusuri ang mga impormasyong makikita sa pictograph
Napapahalagahan ang mga biyayang natatanggap
II. PAKSANG ARALIN Ang Kahulugan ng Pictograph batay sa Pananda
III. KAGAMITANG PANTURO PPT presentation, laptop, monitor, likhang kwento ng guro, realia
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay sa MELC MTB G3 Q3,Teachers Guide pp. 135-137
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang Batang Pinoy Ako pp. 49-51
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina ng teksbuk MTB 3 pp.209-214
4. Integrasyon FILIPINO: Nababaybay nang wasto ang mga salitang natutunan sa aralin,
salitang di-kilala batay sa bigkas, tatlo o apat na pantig, batayang talasalitaan,
mga salitang hiram at salitang dinaglat
ENGLISH: Use different kinds of sentences in a dialogue: e.g. declarative,
interrogative, exclamatory & imperative
ENGLISH: Read phrases, sentences and short stories consisting of 2-syllable
words
HEALTH: Discusses the different nutritional guidelines
FILIPINO: Nasasagot ang mga tanong tungkol sa kuwento, usapan, teksto,
balita at tula
MTB: Note important details in grade level narrative texts: character, setting
MATH: Adds mentally the numbers using appropriate strategies: 2-digit & 1-
digit numbers with or without regrouping
5. Karagdagang Kagamitan mula modules, activity sheets, tarpapel of group activities
sa portal ng Learning Resource
IV. PAMAMARAAN
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
Pagbibigay ng Pamantayan sa Itaas
ang kamay tanda na handa na sa klase.
Klase: Maupo ng maayos.
Makinig ng mabuti sa guro at kaklase na nagsasalita.
Lumahok sa mga gawain at talakayan sa klase.
Iwasan ang sabayang pagsagot.
Itaas ang kamay kung gustong sumagot.
Hintayin ang sariling pagkakataon.
Iwasang pagtawanan ang sinumang nagkakamali sa pagsagot.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Tukuyin ang bahagi ng pahayagan na inilalarawan sa bawat sitwasyon na
at/o pagsisimula ng bagong aralin babasahin ng guro.
1. Katatapos lamang ng kuya mong si Rex ng pag-aaral. Gusto niyang
alamin kung saan siya makahahanap ng trabaho. Maaari siyang
tumingin sa _____.
2. Hindi napanood kagabi ng tatay mo ang laro ng paborito niyang
koponan ng basketball. Dapat niyang basahin ang _____.
3. Gustong maglaro ni Mang Ben ng krosword. Saang bahagi ng
pahayagan niya ito makikita?
4. Gustong makabalita ni Anne sa mga nangyayari sa South Korea. Saang
bahagi ng pahayagan niya ito makikita?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Tingnan ang mga larawan ng pagkain.
Kilala nyo ba ang mga pagkain na ito?
Isulat sa pisara ang tamang baybay ng pangalan ng mga pagkaing ito.
Integration: FILIPINO: Nababaybay nang wasto ang mga salitang natutunan
sa aralin, salitang di-kilala batay sa bigkas, tatlo o apat na pantig, batayang
talasalitaan, mga salitang hiram at salitang dinaglat
Gamitin ito sa pangungusap.
Integration: ENGLISH: Use different kinds of sentences in a dialogue: e.g.
declarative, interrogative, exclamatory & imperative
Ipantig ang mga salitang ito sa pamamagitan ng pagpalakpak at pagtadyak.
Integration: ENGLISH: Read phrases, sentences and short stories consisting
of 2-syllable words
Anong mga sangkap ang hinahalo sa pansit? sa sopas? sa lugaw?
Sino dito ang kumakain ng gulay, itlog at karne?
Ano ang maidudulot ng gatas, gulay at karne sa ating katawan?
Integration: HEALTH: Discusses the different nutritional guidelines
Tama,ang mga berde, madahon, at dilaw na gulay, maging dilaw na
prutas, itlog at laman ng karne ay may Bitamina A. Kailangan ito para sa
malinaw na paningin, matibay na buto, at makinis na balat.
Ang dilaw ng itlog, at gatas ay may Bitamina D na kailangan sa
pagpapatibay ng buto at ngipin
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pakinggan ang maikling kwento at sagutin ang mga tanong sa ibaba.
sa bagong aralin
Si Jodie sa kanyang Bagong Paaralan
Ni Teryang iti Baro a Pagadalanna
Impatarus ni Olive L. Benitez
Mano a bulanen ti naglabas sipud pay idi immakar ni Teryang ti
pagadalanna iti San Francisco Elementary School. Naragsak isuna iti
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
inaldaw gapu iti nasisingpet a manursuro ken kaadalanna. Maysa
kadagiti kaykayatna ket bassit da laeng nga agd-adal. Adda met kantina a
paggatanganda nga naanus ni Anti Mylin nga aglutluto. Maragsakan
isuna gapu iti adu a pagliyan a naimas a tagilako iti kantina. Paborito na
ngamin ti lugaw, pansit at sopas.
Maysa nga aldaw, nakita na nga inbelleng ni Therdy ti pansit a
kanenna. “Apay nga inbellingmo Therdy?, kuna ni Teryang. Imsungbat
ni Therdy nga saanna kanu a paborito a kanen ti pansit. Kinatungtong ni
Teryang ni Therdy nga ited na laengen iti kaadalanna nga awan balonna.
Imbaga na pay nga saan na nga ibelling. Inaramid met daytoy ni Therdy.
Integrasyon: FILIPINO: Nasasagot ang mga tanong tungkol sa kuwento,
usapan, teksto, balita at tula
Itanong:
1. Sino ang bagong lipat na mag-aaral?(Asino ti baro nga agad-adal?
2. Saan siya lumipat?( Sadino ti nag-enroll lan na?
3. Masaya ba siya sa paaralang kanyang nilipatan? Bakit?
4. Ano-ano ang mga paborito niyang pagkain?
5.Kung ikaw si Therdy , susundin mo ba ang sinabi ni Teryang na ibibigay sa
batang walang baon ang kanyang pagkain o itutuloy mo ang pagtapon nito?
Bakit?
Integration: MTB: Note important details in grade level narrative texts:
character, setting
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Alamin naman natin ang paborito ninyong meryenda na mabibili sa kantina.
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Mga Paboritong Pagkain ng Grade 3 – OLB
Integration: MATH: Adds mentally the numbers using appropriate strategies:
2-digit & 1-digit numbers with or without regrouping
Itanong:
1. Anong pagkain ang may pinakamarami ang may gusto?
2. Anong pagkain ang kaunti lamang ang may gusto?
3. Ilang bata ang tumatangkilik sa pansit, lugaw at sopas?
4. Ilang bata ang katumbas ng 1 bituin/ star?
5. Tungkol saan ang ipinakitang datos o
impormasyon?
Mga Bahagi ng Pictograph
1. Pamagat
2. Nilalaman
3. Bilang o dami
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
4. Simbolo at Pananda
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain: Pag-aralan ang pictograph. Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2 MGA GULAY NA NAIBENTA MULA SA GULAYAN SA PAARALAN
KAMATIS
PECHAY
OKRA
TALONG
= 10 kilo
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ilang kilo ang nabentang kamatis, pechay, okra at talong?
3. Anong gulay ang pinakamarami, pinakonti na naibenta?
4. Ilang kilo ng gulay ang nabenta?
5. Sa iyong palagay bakit pechay ang pinakamaraming naani at
naibenta?
Integration: MATH: Adds mentally the numbers using appropriate strategies:
2-digit & 1-digit numbers with or without regrouping
Magaling! Nagawa nyo ang gawain. Bigyan ang sarili ng malakas na palakpak.
F. Paglinang ng Kabihasaan Unawain ang pictograph. Lagyan ng tsek (√) kung tama ang impormasyon ayon
(tungo sa Formative Assessment) sa pictograph. Lagyan naman ng (X) kung mali ito.
____ 1. Ang pictograph ay tungkol sa mga bayabas na naani ni Jenny sa
kanyang hardin.
____ 2. Apat na araw nag-ani ng kamatis si Jenny. Ginawa niya ito ng Linggo,
Lunes, Martes at Miyerkules.
____ 3. Tatlong kamatis ang naani ni Jenny noong Miyerkules.
____ 4. Bawat kamatis ay katumbas ng tatlong piraso nito ayon sa simbolo at
pananda sa baba.
____ 5. Labindalawang kamatis ang naani ni Jenny noong Lunes dahil 4 x 3 ay
12.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- PANGKATANG GAWAIN
araw-araw na buhay Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Ibigay ang tuntunin sa pagsasagawa
ng pangkatang gawain. Bigyan ang bawat pangkat ng task card.
Ibigay ang mga Gawain sa Pagkatuto.
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
Pamantayan sa Pangkatang Gawain
Mga Batayan 1 2 3
1. Nilalaman Maraming May isang kakulangan Naibibigay ng buong
kakulangan sa ang nilalaman na husay ang hinihingi
nilalaman na ipinakita sa pangkatang ng takdang paksa sa
ipinakita sa Gawain pangkatang gawain
pangkatang Gawain
2. Presentasyon Di-gaanong Naiulat at naipaliwanag Buong husay at
naipaliwanag ang ang pangkatang gawain malikhaing naiulat at
pangkatang gawain sa klase naipaliwanag ang
sa klase pangkatang gawain
sa klase
3. Kooperasyon Naipapamalas ang Naipapamalas ng halos Naipapamalas ng
pagkakaisa ng iillang lahat ng miyembro ang buong miyembro ang
miyembro sa pagkakaisa sa paggawa pagkakaisa sa
paggawa ng ng pangkatang Gawain paggawa ng
pangkatang gawain pangkatang gawain
4. Takdang Oras Di natapos ang Natapos ang Natapos ang
pangkatang gawain pangkatang Gawain pangkatang Gawain
ngunit lumampas sa nang buong husay sa
tinakdang oras loob ng tinakdang
oras
UNANG PANGKAT: Bilangin at i-graph ang mga bagay na
nakalista. Pagkatapos ay sagutin ang tanong sa ibaba.
IKALAWANG PANGKAT: Pag-aralan ang pictograph at Ibigay
ang kabuuang bilang nito
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
IKATLONG PANGKAT: Basahin ang kwento ni Richard at gamitin
ito sa pagsagot ng mga tanong.
Magaling! Nagawa nyo ang gawain. Bigyan ang sarili ng malakas na
palakpak.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pictograph?
Ano ang mga bahagi ng pictograph?
Importante ba na matutunan ng isang batang katulad mo ang pictograph?
I. Pagtataya ng Aralin Sina Rizza, Nina, Dhenver at Hayder ay mga mahilig magbasa sa Library Hub.
Ang pictograph na ito ay nagpapakita kung gaano karaming mga libro ang
kanilang nabasa ngayong buwan?
_____ 1. Ilang libro ang nabasa ni Hayder?
a. 10 libro b. 5 libro c. 15 libro
_____2. Ilang libro ang nabasa ni Rizza at Nina?
a. 55 libro b. 45 libro c.35 libro
_____3. Sino sa kanila ang may pinaka-kaunting librong nabasa?
a. Nina b. Hayder c. Rizza
_____4. Ano ang pamagat ng pictograph?
a. Bilang ng mga Librong nabasa sa buwan ng Pebrero
b. Bilang ng mga Mag-aaral na nagbasa sa buwan ng Pebrero
c. Bilang ng mga Librong nabasa sa buwan ng Enero
_____5. Sa iyong palagay, bakit c Dhenver ang may pinakamaraming nabasang
libro?
a. Kinahihiligan ni Dhenver ang magbasa ng libro
b. Laging naglalaro si Dhenver sa Silid Aklatan
c. Pinipilit lamang siya ng guro na magbasa
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division Office of Isabela
San MANUEL District
SAN FRANCISCO ELEMENTARY SCHOOL
SAN FRANCISCO, San MaNUEL, Isabela
J. Karagdagang Gawain para sa Panuto: Bilangin kung ilan ang babae at lalaki sa pamilya at buuin ang
Takdang Aralin pictograph.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned
80% on the formative assessment
B. No. of Learners who require
additional activities for
remediation
C. Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught
up with the lesson
D. No. of learners who continue to
require remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?
F. What difficulties did I
encounter which my principal or
supervisor can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover which
I wish to share with other
teachers?
Prepared by:
OLIVE L. BENITEZ
Master Teacher 1
Observed:
DIEGO D. ACUPIDO , HT-3
School Head
School ID: 103718
Purok-01, San Francisco, San Manuel, Isabela 3317