0% found this document useful (0 votes)
43 views14 pages

LE - AP 4 - Q1 - Week1 - Final

ap 4
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
43 views14 pages

LE - AP 4 - Q1 - Week1 - Final

ap 4
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd

4

Lingguhang Aralin Kuwarte


r1
Linggo
sa Araling 1
Panlipunan
Gawaing Pampagkatuto sa Araling Panlipunan 4
Kuwarter 1: Linggo 1

Ang materyal na ito ay gagamitin lamang para sa pagtuturo ng mga guro at pagkatuto ng mga mag-aaral sa MATATAG K to 10
Kurikulum. Layunin nitong maging batayan sa paghahatid ng mga nilalaman, pamantayan, at kasanayang pampagkatuto ng kurikulum.
Ipinagbabawal ang anumang hindi awtorisadong pagkopya, pagrebisa, paggamit o pagbahagi ng materyal na ito. Anumang paglabag o hindi
pagsunod sa itinakdang saklaw ay maaaring magresulta sa kaparusahan alinsunod sa legal na hakbang.

Ang ilan sa mga akdang ginamit sa materyal na ito ay orihinal. Pinagsumikapan ng mga bumuo ng materyal na makuha ang pahintulot
ng mga manunulat sa paggamit ng iba pang akda at hindi inaangkin ang karapatang-ari ng mga ito.

Tiniyak din ang kawastuhan ng mga impormasyong nasa materyal na ito. Para sa mga katanungan o puna, maaaring sumangguni sa
Tanggapan ng Direktor ng Kagawaran ng Edukasyon – NCR sa pamamagitan ng pagtawag sa mga numerong (02) 85229412 o pagpapadala
ng email sa ncr@[Link].

Inilathala ng Kagawaran ng Edukasyon Development Team


Patnugot: Sara Z. Duterte Writer: Mimi A. Rambayon, Lilibeth C. Laforteza,
B. Bhivian A. Adaza, Editha T. Giron
Ikalawang Patnugot: Gina O. Gonong
Content Reviewer: Dr. Marites B. Directo, Joy M. Amarante,
Joel L. Salivio, Andrew E. Tan
External Content Validator: Mark Joseph Santos, Kevin Paul Martija
External Language Validator: ???
Illustrator: Leimar Padre
Layout Artist: Rey Miguel, Albert James Macaraeg

Management Team

JOCELYN DR ANDAYA, CESO IV, Director IV


CRISTITO A. ECO, CESO III, Assistant Regional Director
MICAH G. PACHECO, OIC-Chief Education Program Supervisor, CLMD
DENNIS M. MENDOZA, Regional EPS/Learning Resource Management Section Head
ANDREW E. TAN, Regional Araling Panlipunan Education Program Supervisor
LUCKY S. CARPIO, SDO Manila LRMS Education Program Supervisor
MATATAG Kto10 Paaralan: POTRERO ELEM. SCHOOL Baitang: 4
Kurikulum Pangalan ng Guro: JOSELITO B. SAN JOSE Asignatura: AP
Lingguhang Aralin Petsa at Oras ng Pagtuturo: JULY 29-AUGUST 2, 2024 Kuwarter: 1

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Nakagagawa ng presentasyon tungkol sa katangiang heograpikal ng bansa.
Pagganap
C. Mga
Kasanayang Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas gamit ang tiyak at relatibong lokasyon.
Pampagkatuto
D. Mga Layunin Nauunawaan ang Nakilala ang globo bilang Nagagamit ang mapa Natutukoy ang tiyak na
konsepto ng heograpiya modelo ng mundo at ang mga bilang patag na modelo lokasyon ng Pilipinas ayon sa
sa pag-aaral ng espesyal na guhit nito. ng mundo at mga mga espesyal na guhit sa
katangiang pisikal ng direksiyon upang globo.
matukoy ang lokasyon o
Pilipinas.
kinaroroonan ng isang
lugar.
E. Disenyong 4Es Approach
4Es Approach 4Es Approach 4Es Approach
Instruksyunal Context
Context Context Context
Collaboration
Ideational Ideational Ideational
Ideational
st
F. 21 Century Communications Skills Communications Skills
Communications Skills Communications Skills
Skills Learning and Innovation Learning and Innovation
Learning and Innovation Skills Learning and Innovation Skills
Skills Skills
II. NILALAMAN/PAKSA Konsepto ng Heograpiya Ang Globo at Mga Espesyal na Ang Mapa at Mga Kinalalagyan ng Pilipinas
Guhit nito Direksiyon (Tiyak na Lokasyon)
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Mga Sanggunian Batayang Aklat Batayang Aklat Batayang Aklat Batayang Aklat
B. Iba pang MS Powerpoint o iba pang MS Powerpoint o iba pang MS Powerpoint o iba pang MS Powerpoint o iba pang
Kagamitan presentation applications presentation applications presentation applications presentation applications

Globo o larawan ng globo Mapa ng Pilipinas Mapa ng Pilipinas (latitude and

1
compass rose longhitude map)
Globo
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Unlock the keyword Saan mo gustong Tanungin: Tanungin:
Panimulang Gawain Mula sa alpabeto (A -1, B-2, pumunta dito sa Pilipinas?
C-3,…) ay tukuyin ang Paano masasabi na Ano ang mapa? (Balik-
nakatagong salita sa ibaba. Anong bansa naman ang ang isang lugar ay aral)
Ilagay ang sagot sa kahon. gusto mong puntahan? isang bansa? (Balik-
aral) Humarap sa direksyon ng
Alam mo ba kung saan Hilaga, Timog, Kanluran,
8 matatagpuan ang mga Ituro kung saan Silangan, Timog-silangan
5 sinabi mong lugar? sumisikat ang araw at Hilagang-kanluran
15 kung saan lumulubog
Magpakita ng globo. ang araw? Bakit mahalagang malaman
7
18 Ilarawan ang iyong ang mga direksiyon?
Pagpapakita ng mapa
1 nakikita. Para saan kaya ng Pilipinas
16 ito?
9 Tukuyin ang nakikita.
25 Ano ang gamit nito?
1

Gabay na Tanong:
1. Ano ang nabuong salita?
2. Ano ang iyong
pagkakaunawa sa
nabuong salita?
3. Bakit mahalaga itong
maunawaan ng mag-
aaral na tulad mo?
Gawaing Paglalahad ng Paglalahad ng aralin Batay sa iyong mga sagot, Batay sa iyong mga sagot, Alam kong handa ka na sa
Layunin ng Aralin tungkol sa konseptong handa ka nang matuto sa ating handa ka nang matuto sa susunod na aralin.
nakapaloob sa heograpiya. susunod na aralin. ating susunod na aralin.
Pamprosesong Tanong:
A. Kahulugan ng Inaasahan na kayo ay Pagpapakita ng compass
heograpiya rose. 1. Saang bahagi ng mundo
aktibong makisali sa lahat
ng mga gawain natin. matatagpuan ang
Heograpiya – tumutukoy sa Ilarawan ang nakikita. Pilipinas?
2
siyentipikong pag-aaral Game na ba kayo? 2. Ilarawan ang
tungkol sa katangiang Ano kaya ang gamit nito? kinalalagyan ng Pilipinas
pisikal ng mundo. ayon sa iyong natutuhan
sa pag-aaral ng mga
B. Saklaw sa Pag-aaral ng espesyal na guhit sa
Heograpiya: globo.

1 Anyong lupa at
Anyong Tubig
2 Likas na Yaman
3 Flora at Fauna
4 Klima at Panahon
5 Interaksyon ng Tao
at Kapaligiran

Gawaing Pag-unawa sa Gawain: Sample! Sample! Magbigay ng blankong kopya Hikayatin ang mag-aaral Gamit ang isang globo,
mga Ang mga mag-aaral ay ng larawan ng globo sa mga na tumingin sa kanyang mapa o larawan ng mundo.
Susing-Salita/Parirala o aatasang magbigay ng mga mag-aaral. kapaligiran at maglista Ipatukoy ang lokasyon ng
Mahahalagang halimbawa o sample sa ng limang bagay. Pilipinas.
Konsepto bawat saklaw sa pag-aaral Iguguhit ng mag-aaral ang
sa Aralin ng heograpiya. mga linya ng globo sa Ang bawat mag-aaral ay Maaari nating matukoy ang
kanilang sagutang papel. ipapahanap ang bagay kinaroroonan ng Pilipinas sa
Halimbawang sagot: na kanilang napili sa pamamagitan ng dalawang
Mag-umpisa ng talakayan. kapwa nila kamag-aral paraan.
Anyong Bundok gamit ang direksiyon.
lupa at Ilog Latitud ang tawag sa Dalawang Paraan ng
Anyong mga pahalang/ pahigang Pamprosesong Pagtukoy sa Lokasyon:
Tubig guhit. Tanong:
Likas na Yamang 4. Tiyak na lokasyon
Yaman Mineral Longhitud ang tawag sa Paano natin natutukoy ang 5. Relatibong Lokasyon
Flora at Halaman at mga patayong guhit. kinalalagyan ng mga ito?
Fauna Hayop
Klima at Tag-araw Ekwador ang tawag sa Ngayon, ating suriin Ang pokus ng aralin sa araw
Panahon Tag-ulan guhit na humahati sa gitna at talakayin ang mga na ito ay tiyak na lokasyon o
ng globo sa hilagang iba't ibang direksiyon. absolute location.
hating globo at timog
hating globo. Tinawag din
itong zero latitude.

3
Habang Itinuturo ang Aralin
Pagbasa sa Pagpapakita ng guro sa Pagpapakita ng larawan Ipasuri ang compass Kahulugan:
Mahahalagang mga inihandang ng mga guhit: rose hinggil sa mga
Pag-unawa/Susing halimbawang larawan at direksiyon upang Tiyak na Lokasyon – paraan
Ideya pagbibigay ng kahulugan matukoy ang lokasyon upang matukoy ang
sa sumusunod: ng isang lugar sa mapa. eksaktong kinaroroonan ng
isang bansa o lugar gamit ang
A. Mga Anyong Lupa sistemang grid.
at Tubig
B. Likas na Yaman Sistemang grid – pagtukoy
C. Flora at Fauna sa lokasyon ng isang lugar o
D. Klima at Panahon bansa sa pamamagitan ng
E. Interaksyon ng Tao Ang mga espesyal na guhit pagtatagpo ng guhit latitud at
kapaligiran latitud sa globo ay ang longhitud.
sumusunod:
Anyong lupa – tumutukoy Tropiko ng Kanser
- Bago nating, alamin ang tiyak
sa pisikal na katangian at Tropiko ng Kaprikorniyo
- H – Hilaga na lokasyon ng bansa natin,
natural na pagkakabuo ng Kabilugang Artiko
- HS -Hilagang ating balikan ang kahulugan ng
lupa sa ibabaw ng daigdig. Kabilugang Antartiko
- Silangan latitud at longitud.
Halimbawa: Rehiyong Polar. S – Silangan
-
bundok, burol, TS – Timog Silangan Latitud - tawag sa mga
bulubundukin, bulkan, Ang guhit longhitud ay ang T – Timog pahalang/ pahigang guhit.
talampas, kapatagan, mga patayong guhit na TK – Timog
lambak, pulo nagmula sa North P o l e Kanluran
Longhitud - tawag sa mga
patungo sa South Pole tulad K – Kanluran
HK – Hilagang patayong guhit
Anyong tubig – tumutukoy ng Prime Meridian at
sa akumulasyon ng tubig International Dateline. Kanluran
Tiyak na Lokasyon ng Pilipinas:
na tumatakip sa ibabaw ng
Ang prime meridian ay
daigdig na maaaring tinatawag din na zero
natural o artipisyal na meridian. (Hanapin sa globo.)
anyong tubig.
Halimbawa: Ang International Date Line ay
Karagatan, dagat, ilog, binabagtas nito ang Greenwich
batis, look, kipot, golpo, Island sa London. Batayan din
4
Bambang ito sa pagdagdag ng isang araw
kung pupunta ka sa silangan.
Likas na yaman –
tumutukoy sa mga bagay o
biyayang nakukuha sa
kalikasan gaya ng yamang Ang Pilipinas ay matatagpuan sa
lupa, yamang gubat, pagitan ng:
yamang tubig, yamang 4 - 21 digri hilagang latitud
enerhiya, at yamang 116 - 127 digri silangang
mineral longhitud

Flora – tumutukoy sa plant Ipapakita ng guro ang paraan


life na matatagpuan sa kung paano natutukoy ang tiyak
isang tiyak na lugar o ng lokasyon ng Pilipinas.
panahon.
Halimbawa:
sampaguita, ilang-ilang,
waling-waling, yakal,
kamagong, tindalo,
mangga, niyog

Fauna – tumutukoy sa
animal life na matatagpuan
sa isang tiyak na lugar o
panahon.
Halimbawa:
Philippine eagle, kalabaw,
tamaraw, pilandok, tarsier,
lapulapu, galunggong,
tuna,

Klima – ito ang kalagayan


ng atmospera sa isang
lugar sa loob ng mahabang
panahon. Ang Pilipinas ay
may klimang tropikal kaya
5
nararanasan ang tag-init
(Nobyembre-Abril) at tag-
ulan (Mayo-Oktubre).
Panahon – kondisyon ng
atmospera sa partikular na
lugar sa loob maikling
panahon.
Halimbawa:
maaraw, maulan,
mahangin, maulap,
mahalumigmig,
maalinsangan

Interaksyon ng Tao at
Kapaligiran – tumutukoy
sa kaugnayan ng tao
kanyang kapaligiran na
nakaapekto sa kanyang
pamumuhay.
Halimbawa:
Paraan ng pamumuhay –
ang malapit sa katubigan
ay karaniwang pangingisda
ang pangunahing
kabuhayan samantalang
ang mga nasa kapatagan
ay mga magsasaka.

Pananamit – ang kasuotan


sa malamig na lugar ay
makakapal na damit
samantalang sa mainit na
lugar ay maninipis o
preskong damit.

6
Pagpapaunlad Pangkatin ang klase sa Gamit ang concept Pangkatin ang Pangkatin ang klase sa lima:
ng Kaalaman lima. map, tutukoyin ng mga mga bata sa tatlo: Gagabayan ng guro ang mga
at Kasanayan mag-aaral ang mga guhit bata
sa Mahahalagang Ipasagot sa bawat pangkat sa globo. Magbigay ng
Pag-unawa/Susing ang hinihinging datos sa (patayo at pahiga) pangalan ng mga Gamit ang mapa, tumukoy ng
Ideya sumusunod: lugar at pagtukoy limang lalawigan at alamin ang
kung saang tiyak na lokasyon nito.
Ang sagot ng mga mag- direksiyon ito
aaral ay nakapokus sa makikita sa mapa.
Pilipinas.
Halimbawa:
Saklaw Sagot
1 Anyong
Ilocos Norte
Lupa at
Tugegarao
Tubig
NCR
2 Likas na San Fernando
yaman Legaspi
3 Flora at Davao
Fauna Palawan
4 Klima at 1. Batangas
Samar 2. Tacloban
panahon Tacloban
Interaksyon 3. Aparri
5
ng tao at 4. Zamboanga
Kapaligiran 5. Cebu

Gabay na Tanong para sa


bawat pangkat:
Pangkat 1:
1. Ano-ano ang mga
anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa
Pilipinas?
2. Saang lugar sa Pilipinas
matatagpuan ang mga
anyong tupa at tubig na
iyong nabanggit?

7
Pangkat 2:
1. Ano-anong mga likas
na yaman ang taglay ng
ating bansa?
2. Magbigay ng
halimbawa

Pangkat 3:
1. Ano-anong hayop at
halaman ang maituturing
na sa Pilipinas lamang
matatagpuan?
2. Magbigay ng halimbawa
Pangkat 4:
1. Anong klimang ang
nararanasan sa Pilipinas?
2. Ano ang panahon ang
kadalasang nararanasan
sa inyong lugar?
Pangkat 5:
1. Paano nakikita ang
interaksyon ng tao at
kanyang kapaligiran sa
sumusunod na sitwasyon:

1. Uri ng pamumuhay sa
malapit sa anyong tubig at
kalupaan?
2. Uri ng pananamit sa
mainit at malamig na lugar?
Pagpapalalim ng Bakit mahalaga na malaman Pagpapakita sa mga guhit sa Ang mga mag-aaral ay Paglalahad ng sagot ng bawat
Kaalaman at maunawaan mo ang globo: tatayo at haharap sa pangkat at pagwawasto sa
at Kasanayan sa heograpiya ng Pilipinas? direksiyon na tinukoy ng gawain.
Isa-isahing ilarawan ang mga
8
Mahahalagang guhit at ibigay ang guro.
Pag-unawa/Susing kahalagahan ng bawat guhit. Karagdagang Kaalaman
Ideya Kanila rin tutukuyin ang tungkol sa tiyak na lokasyon
mga bagay o tao na ng Pilipinas:
kanilang makikita sa Ekwador – nasa itaas ng
direksiyong iyon. ekwador

Prime meridian – silangan

1
Tropiko ng kanser – 23
2
digri hilagang latitud
Tropiko ng Kaprikorniyo -
1
23 digri timog latitud
2

Ang Pilipinas ay malapit sa


ekwador at nasa ilalim ng tropiko
ng kanser.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Paglalapat at Paglalahat Gawain: Kompletuhin ang Para sa iyo, ano ang Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:
talata sa ibaba: kahalagahan ng mga espesyal
na guhit ng globo? Ano ang mapa? Bilang mag-aaral, bakit
Natutuhan ko sa aralin na mahalagang malaman mo ang
Mahalaga ba ang paraan upang matukoy ang
ang heograpiya ng Pilipinas direksiyon sa pagtukoy
ay tiyak na lokasyon ng isang
ng kinalalagyan ng lugar o bansa?
_____________________ isang lugar? Bakit?
_______________________
_______________________
.

Pagtataya ng Natutuhan Tukuyin kung Tama o Mali Tukuyin kung anong ispesyal Maglista ng mga bagay o Kompletuhin ang talata
ang pahayag ng na linya ang inilalarawan. tao na nasa iyong:
pangungusap. Itama ang Panuto: Ibigay ang tiyak ng
nakasalungguhit na salita 1. Ang pabilog na 1. Silangan lokasyon ng Pilipinas gamit ang
para maging tama ang representasyon ng 2. Timog mga espesyal na guhit.
mga maling pangungusap. mundo. 3. Hilaga
2. Likhang isip na pahalang 4. Kanluran Ang Pilipinas ay matatagpuan

9
1. Klima ang tawag sa na guhit na naghahati sa 5. Timog Kanluran sa pagitan ng ___________
pansamatalang dalawang bahagi sa hilagang latitud at 116 – 127
kalagayan ng mundo sa hilaga at timog. digri _______________. Ito
atmospera sa isang 3. Guhit longhitud na may na sa ___________ ng
lugar. sukat na 0 degree na ekwador at nasa ilalim ng
2. Ang tao at kapaligran makikita sa Greenwich. _____________. Maaari rin
ay may kaugnayan. 4. Ginagamit na batayan sa makita ang bansa sa sukat na
3. Mayaman ang Pilipinas pagpapalit petsa/ araw. Ito ___________ hilagang latitud
sa likas na yaman. ay 180 degree mula sa ng tropiko ng kanser at
4. Ang mga anyong lupa punong meridyano. tropiko ng kaprikorniyo.
sa Pilipinas ay binubuo 5. Linyang tumatakbo
ng mga bundok, ilog, pasilangan-kanlurang
lambak, bulkan at iba direksiyon paikot sa
pang anyong lupa. mundo.
5. Ang flora at fauna sa
Pilipinas ay hindi
nanganganib na
maubos o mawala
paglipas ng panahon.

Mga Dagdag na Gawain Gawain: Dugtong-salita Iguhit ang mapa ng Iguhit ang sariling paaralan. Tukuyin ang tiyak na lokasyon
para sa Paglalapat o Kompletuhin ang Pilipinas Ilagay ang pangunahin at ng mga sumusunod na lugar sa
para sa pangungusap sa ibaba: Sagutan ang Venn pangalawang direksiyon. Pilipinas.
Remediation (kung Diagram:
nararapat) A. Ang heograpiya ay 1. Baguio
________ 2. Cavite
_______________________ 3. Palawan
. 4. Davao
Ang mga konseptong pag- 5. Sorsogon
aaralan dito ay may
kaugnayan sa __________,
___________, Latitud Longhitud
___________,
____________, at
_______________________
.

B. Magbigay pa ng iba pang


impormasyon na may
10
kaugnayan unang talata.

Mga Tala

Repleksiyon

11
12

You might also like