6
March 3, 2021
Masusing Banghay Aralin
Sa Science 3
Time Allotment: 50 minuto
I. Mga Layunin:
Pagkatapos ng 50-minutong talakayan, ang mga bata ay inaaasahang:
a. Nailalarawan kung papaano gumagalaw ang mga hayop;
b. Nakikilala ang mga bahagi ng hayop na ginagamit sa paggalaw; at
c. Nakikilahok sa mga talakayan sa gawaing klase
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Bahagi ng Katawan ng mga Hayop na Ginagamit sa Paggalaw
b. Sanggunian: Science TG pp. 68-70, Science LM pp.64-67 K-12 Kasanayang Kurikulum
c. Kagamitan: Laptop, Speaker, mga larawan, plaskard, tunay na bagay, tsart, atbp
d. Pagpapahalaga: Pangangalaga at Pagmamahal sa mga Hayop
e. Integrasyon: Edukasyon sa Pagpapakatao
III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Paghahanda
Magandang umaga mga bata! Magandang umaga din po Gng. Lopez at kapwa
ko mag-aaral.
Bago kayo maupo pakipulot muna ninyo ang mga
kalat sa gilid ng inyong mga upuan.
Maaari na kayong maupo.
Salamat po ma’am.
2. Balik-aral
Anu-ano ang mga alaga ninyong hayop sa iyong
tahanan?
Magbigay nga ng isa Kate.
aso po ma’am
Mahusay!
Ano pa Jessica?
pusa po ma’am
MATHEMATICS 1 1
6
Magaling.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Mga bata ano ang makikita ninyo sa mesa?
kahon po ma’am
Tama.
Ano kaya ang laman ng kahon na ito, maaari niyo
bang hulaan? (huhulaan ng mga bata)
Tama. Tingnan natin kung tama ang inyong mga
hula. Tatawag ako ng isa sa inyo para siya ang unang
bubunot.
Maaari mo bang subukan, Jamaica?
(bubunot ang bata sa harapan)
Ano ang kaniyang nabunot?
ibon po ma’am
Magaling!
(Ilahad din ang mga ibang hayop na nasa kahon)
Ilan lahat ang mga hayop na naririto sa ating mesa
ngayon?
Maaari mo bang bilangin, CJ?
sampu po ma’am
Tama!
At ano naman ang mga kulay nito?
Magbigay ka nga ng isa Alysa.
kulay kape po ma’am
Wasto!
Kung may mga alaga kayo na katulad nito, ano ang
dapat mong gawin? alagaan at mahalin po natin sila ma’am
Subukan mo nga Kate.
C. Paglalahad ng Paksa:
Anong bahagi ng kanilang katawan ang
ginagamit para sila ay makalangoy?
Magbigay ka nga, Jane. buntot po nila ma’am
MATHEMATICS 1 2
6
Tama.
Magbigay nga rin kayo ng mga hayop na kalabaw po ma’am
naglalakad at tumatakbo na nabanggit sa awit.
Mahusay!
D. Pagtatalakay:
May ipapakita ako sa inyo, ano ang nakikita ninyo sa kahon po ma’am
mesa?
Tama!
Ito ay isang kahon ngunit ginawa kong mini aquarium.
Ngayon, ano ang nakikita ninyong laman nito? mga isda po ma’am
Mahusay!
Ang gagawin natin ngayon ay tayo’y mamimingwit.
( Ilalahad ng guro sa mga bata ang laman ng kahon
ngunit sa tulong ng mga bata sila ang mamimingwit sa
loob ng kahon )
Sino ang unang susubok na mamimingwit? Subukan mo
nga Rose. (mamimingwit ang bata)
Mahusay!
Ngayon ating tingnan ang nakasulat sa isdang nahuli ni
Rose.
( Tatawag ng batang babasa nito sa harapan at gawin
niya ang ipapagawa ng guro )
Maaari mo bang basahin, Jay?
paru-paro po ma’am
Tumpak!
Ngayon, maaari mo bang gayahin o tularan kung paano
gumalaw ang isang paru-paro? (gagayahin ng bata ang galaw ng isang paru-
paro)
Magaling!
Anong bahagi ng katawan ng paru-paro ang ginagamit sa
MATHEMATICS 1 3
6
paggalaw?
pakpak po ma’am
Tama!
Magbigay ka pa nga ng hayop na pakpak ang ginagamit
sa paggalaw. Subukan mo nga Jam.
ibon po ma’am
Mahusay!
Subukan mo nga ring mamingwit, Alysa.
(mamimingwit ang bata at sasabihin kung ano
ang nakasulat)
Ngayon, maaari mo bang ipakita sa amin kung paano
gumalaw ang palaka?
(ipapakita ng bata kung paano gumalaw ang
isang palaka)
Mahusay!
Ano naman ang ginagamit ng mga palaka para sila ay
makatalon?
Subukan mo nga, Joy.
Ginagamit po nila ang kanilang baluktot na paa
ma’am
Magaling!
Subukan mo nga ring mamingwit, Jam.
(mamimingwit ang bata at ipapakita ipapakita
kung ano ang nasa larawan)
Ano ang hayop na nahuli ni Jam?
Maaari mo bang sabihin, Roy?
butiki po ma’am
Wasto!
Ano naman ang ginagamit ng mg butiki para sila ay
makagalaw?
Subukan mo nga, Joy.
Ginagamit po nila ang kanilang katawan ma’am
Tumpak!
Lagi niyong tandaan na ang lahat ng hayop ay
magkakaiba ang kanilang galaw at bahagi ng katawan na
kanilang ginagamit sa paggalaw tulad na lamang ng isda
na ginagamit ang buntot upang makalangoy, ang
pakpak ng paru-paro at ibon upang makalipad, ang
baluktot na paa ng palaka upang makatalon at ang
katawan ng butiki upang makagapang.
MATHEMATICS 1 4
6
E. Pangkatang Gawain
Pangkat I: Gayahin ang galaw ng mga hayop.
Pangkat II: Gumawa ng Talahanayan para sa mga hayop.
Pangkat III: Isulat ang mga bahagi ng katawan kung
paano sila nakakagalaw.
F. Pagsasanay
Panuto: Isulat ang mga bahagi ng katawan na ginagamit
sa paggalaw ng mga hayop sa bilang.
- Buntot
1. Dolphin
- Paa
2. Pusa
- Katawan
3. Uod
- Pakpak
4. Paniki
- Baluktot na paa
5. Palaka
G. Paglalahat
Anu-ano ang mga hayop na ating mga napag-aralan?
Magbigay ka nga ng isa April.
paru-paro ma’am
Tama!
Paano gumalaw ang mga paru-paro?
Mahusay!
At anong bahagi ng kanilang katawan para sila ay pakpak po nila ma’am
makagalaw?
Tama! paglakad ma’am
Ngayon, anu-ano ang mga galaw na ginagawa ng mga
hayop? Magbigay ka nga ng isa Jane.
paglukso ma’am
Wasto!
Subukan mo nga rin Miguel? paglipad ma’am
MATHEMATICS 1 5
6
Mahusay!
paggapang ma’am
Ano pa Nica?
paglangoy ma’am
Tama! Subukan mo nga rin Janelle.
Mahusay! Meron pa ba Jona?
Tumpak!
Ayan ang mga kilos kung paano gumalaw ang mga
hayop.
alagaan at mahalin po natin sila
H. Pagpapahalaga
Ano ang dapat nating gawin sa ating mga alagang paliguan at pakainin po natin sila
hayop?
Paano natin maipapakita ang ating pagmamahal sa
kanila?
IV. Pagtataya
Panuto: Isulat ang mga galaw ng hayop sa bawat bilang.
1. Uod
2. Isda
3. Aso
4. Tutubi
5. Kuneho
6. Butiki
7. Balyena
8. Baboy
9. Paniki
10. Palaka
V. Takdang-Aralin
Sumulat ng dalawang hayop na may galaw sa
paglalakad, paglukso, paglangoy, paglipad at paggapang.
MATHEMATICS 1 6