0% ont trouvé ce document utile (0 vote)
139 vues8 pages

Banghay-Aralin sa Filipino: Epiko

lp

Transféré par

nicolesalascaballo
Copyright
© © All Rights Reserved
Nous prenons très au sérieux les droits relatifs au contenu. Si vous pensez qu’il s’agit de votre contenu, signalez une atteinte au droit d’auteur ici.
Formats disponibles
Téléchargez aux formats DOCX, PDF, TXT ou lisez en ligne sur Scribd
0% ont trouvé ce document utile (0 vote)
139 vues8 pages

Banghay-Aralin sa Filipino: Epiko

lp

Transféré par

nicolesalascaballo
Copyright
© © All Rights Reserved
Nous prenons très au sérieux les droits relatifs au contenu. Si vous pensez qu’il s’agit de votre contenu, signalez une atteinte au droit d’auteur ici.
Formats disponibles
Téléchargez aux formats DOCX, PDF, TXT ou lisez en ligne sur Scribd

PAARALAN : Iligan City National High School BAITANG : Baitang 9

GURO : Bb. Nicole S. Caballo ASIGNATURA: Filipino


PETSA : March 27, 2023 MARKAHAN : Ikatlong
Markahan

Masusing Banghay-Aralin sa Fillipino

I – LAYUNIN

A. Pamantayang Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga


Pangnilalaman piling akdang tradisyonal ng Timog-Kanlurang Asya.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na


Pagganap nagpapakita ng pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano.
F9PD-IIIg-h-53
Naipakikita sa iba't ibang larawang-guhit ang kakaibang
katangian ng epiko batay sa mga pangyayari at
C. Mga Kasanayan sa
tunggaliang naganap dito.
Pagkatuto
F9PN-IIIg-h-54
Nahuhulaan ang maaaring mangyari sa akda batay sa
ilang pangyayaring napakinggan.
II – PAKSA/NILALAMAN
A. Paksa Ang Epiko at Katangian Nito

III – KAGAMITANG PAMPAGKATUTO


A. Sanggunian Panitikang Asyano
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kaggamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa pp. 180-183, Modyul sa Filipino 9, Panitikang Asyano
Teksbuk
B. Iba pang kagamitang
Panturo Smart TV, Laptop, Larawan, Chalk

IV – PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paunang Gawain
 Pagdarasal Magsitayo ang lahat para sa Panginoon, maraming
panalangin. salamat po sa araw na ito
na ipinagkaloob niyo sa
amin, nawa’y gabayan mo
po kami sa mga gawain
na aming gagawin sa araw
na ito. Sana po gabayan
niyo rin ang aming mga
guro na siyang magtuturo
sa amin. Amen.

 Pagbigay-bati Magandang araw po, Bb,


Magandang araw sa inyong Niks!
lahat, klas!
Bago kayo umupo pakipulot
 Pagsasaayos ng ang mga kalat na nasa ilalim (Magpupulot ng kalat ang
klasrum ng inyong mga lamesa at mga mag-aaral at aayusin
paki-ayos ang inyong mga ang kanilang mga upuan)
upuan.
Maaari na kayong umupo.
Wala po, ma’am.

 Pagtala sa liban May liban ba sa klase ngayon?

 Pagtsek sa takdang
aralin (opsyonal)
Panibagong araw, panibagong
aralin na naman ang ating
tatalakayin ngayon. Balikan
muna natin kung ano ang
tinalakay natin noong
nakaraang linggo.

Ano nga ba ang alamat? Ang alamat po ay isang uri


ng kuwentong bayam at
panitikan na
nagsasalaysay ng mga
pinagmulan ng mga
bagay-bagay sa daigdig.
B. Balik Aral sa Magaling!
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong Ngayon ay may ipapakita ako
aralin sa inyo na isang larawan.

Kilala niyo ba ang mga Opo, ma’am!


superhero na nasa larawan?

Sino ang pinakapaborito niyo


S Si Superman po, ma’am.
sa kanila? At ano-anong mga Dahil siya ay may
katangian ang meron siya na kakaibang lakas, may X-
nagustuhan mo sa kaniya? ray vision, at sobrang
pandinig.
C. Paghahabi sa Layunin Sa umagang ito bago natin
ng Aralin simulan ang talakayan,
alamin muna natin ang ating Sa katapusan ng aralin
layunin. ang mga mag-aaral ay
inaasahang:

Ipapaskil ng guro ang layunin 1. Naipakikita sa iba't


sa pisara at babasahin ng isa ibang larawang-guhit ang
sa mga mag-aaral. kakaibang katangian ng
epiko batay sa mga
pangyayari at tunggaliang
1. Naipakikita sa iba't ibang naganap dito.
larawang-guhit ang kakaibang
katangian ng epiko batay sa
mga pangyayari at F9PD-IIIg-h-53
tunggaliang naganap dito.
2. Nahuhulaan ang
F9PD-IIIg-h-53 maaaring mangyari sa
akda batay sa ilang
2. Nahuhulaan ang maaaring
pangyayaring
mangyari sa akda batay sa
napakinggan.
ilang pangyayaring
napakinggan. F9PN-IIIg-h-54
F9PN-IIIg-h-54
D. Pagganyak Mungkahing Estratehiya:
“Pangalanan Mo!”
(Pag-uugnay ng mga
halimbawa/VIDEO/larawan
sa bagong aralin) Tatawag ang guro ng mag-
aaral na babasahin at
uunawaing mabuti ang mga
pahayag na may kaugnayan
sa larawan.

1.

Ako’y isang relihiyosa. Si Mother Teresa po


ma’am.
Pag-ibig ko’y ipinadama sa
tao.
Nakilala ako sa buong mundo.
Sa taguring The Living Saint
ay nakilala ako nang ako’y
buhay pa.
Sino ako?

2.

Simbolo ito ng pagmamahal.


Gusaling ipinagawa ni Shah Taj Mahal po ma’am.
Jahan upang magsilbing
libingan ng kaniyang asawa
na si Mumtaz Mahal.
Ano ito?

3.

Isa itong bansa sa Timog-


Kanlurang Asya.
Kahang-hanga ang kanilang
pilosopiya. India, ma’am!

Kagandahan, katotohanan at
kabutihan.
Ito ang kanilang
pinahahalagahan.
Anong bansa ito?

Magaling! Alam niyo ba na


lahat ng inyong kasagutan ay
may kinalaman sa bansang
India? Opo.

Ngayon ay may ipapakita ako


sa inyo na isang bidyo ng
epiko n amula rin sa bansang
India at ito ang Rama at Sita.
Makinig nang mabuti dahil
may tanong-sagot portion na
magaganap.

[Link]
watch?v=e7or9cIfAo8&t=79s

Mga gabay na tanong:

1. Sino-sino ang mga tauhan


sa epiko?
Sina Rama, Sita,
Lakshamanan, Ravana,
Surpanaka at Maritsa po
ma’am.

Si Rama ay mapagmahal
2. Ano naman ang mga na asawa pati narin si Sita
katangian ng bawat isa sa na hindi nagpadala sa
tauhan? tukso, Si Lakshamanan
naman ay kayang
ipagtanggol ang kapatid.
Sina Ravana at Surpanaka
naman ay may maitim na
budhi. Habang si Maritsa
naman ay may
kakayahang magbago ng
anyo.
3. Paano pinatunayan nina
Rama at Sita ang kanilang
pagmamahalan? Pinatunayan nila ito sa
pamamagitan ng hindi
pagpapadala sa anumang
tukso.
4. Bakit ayaw labanan ni
Maritsa ang magkapatid?
Dahil kakampi po nila ang
Diyos.
E. Pagtatalakay ng Ito’y tulang pasalaysay po
bagong konsepto at ma’am.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Ano nga ba ang epiko?
Tungkol sa kabayanihan
po ng pangunahing
tauhan ma’am

Tama!

Ang epiko ay tulang


pasalaysay na nagsasaad ng
kabayanihan ng pangunahing
tauhan na nagtataglay ng
katangiang nakahihigit sa
karaniwang tao na kadalasan
siyd'y buhat sa lipi ng mga
Diyos at diyosa.

May mahabang saklaw po


May alam ba kayong ma’am.
katangian ng epiko?
Naglalaman ng tauhan na
may makapangyarihang
nilalang.

Narito naman ang katangian


ng epiko:
1. Umiikot ang kwento sa
mapanganib na
pakikipagsapalaran ng bayani.
2. May mga bansag o
pagkakakilanlan ang mga
tauhan.
3. May malawak na tagpuan. (Makikinig ang mga mag-
4. Naglalaman ng aaral sa talakayan ng
mahahabang kawikaan na guro.)
galing sa mga tauhan.
5. Ipinapakita ang agwat sa
pagitan ng mga diyos at mga
mortal na tao.
6. Naglalaman ng mga
matatalinhagang salita.

May katanungan pa ba o
klaripikasyon klas? Wala na po, ma’am.
F. Pagtatalakay ng Ngayon ay magkakaroon ng
bagong konsepto at pangkatang gawain.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Ipapangkat ang klase sa (4).
Bawat pangkat ay pipili ng
isang seleksyon. Sa bawat
seleksyon na mapipili, guguhit
sila kung ano ang ipinahiwatig
sa seleksyon at pagkatapos
ay bibigyan nila ng hinuha
kung ano ang maaaring
mangyari pagkatapos.
Bibigyan ko lamang kayo ng
(15) minuto para gawin ito at
(2) minuto para sa
pagbabahagi sa klase.
Mga seleksyon na pagpipilian:

(Pupunta ang mga mag-


aaral sa kanilang pangkat
at sisimulan na ang
kanilang gawain.)

Pamantayan:
Nilalaman -6
Kaangkupan ng konsepto - 4
Pagkamalikhain -3
Kabuuang presentasyon -2
KABUUANG PUNTOS 15

Bigyan natin ng GOOD JOB


Clap ang buong klase dahil sa
pinakita niyong presentasyon.

Talaga namang naipakita niyo


ang inyong pagkamalikhain sa
G. Paglinang sa pagguhit kahit kinulang sa
kabihasaan (Tungo sa materyales.
Formative Assessment)

Naipahayag niyo nang mabuti


ang inyong mga kasagutan at
nailahad ito nang maayos sa
klase.
Paano magagamit ang mga Sa pamamagitan ng
H. Paglalapat sa aralin sa aral na taglay ng epiko sa pagiging gabay sa lahat
araw-araw pang araw-araw na buhay? ng bagay.
I. Paglalahat ng Aralin Ang natutuhan ko po sa
talakayang ito ay tungkol
sa epiko at ang katangian
nito.
Sa talakayang ito, ano ang
napulot niyong aral? Sa epikong Rama at Sita
naman, natutuhan ko dito
kung gaano ka importante
ang pagmamahal sa
pamilya lalo na sa asawa
at kapatid.
Basahin ang mga panuto at
sagutan ito sa ½ crosswise.

Inaasahang sagot:
1-2. Basahin ang seleksyon
na nasa ibaba. Pagkatapos,
bigyan ito ng hinuha sa kung
ano ang posibleng mangyari
pagkatapos nito.
(Magdedepende ang sagot
Hinanap ni Rama si Ravana at ng mga mag-aaral dito.)
silang dalawa ang naglaban.

J. Pagtataya
3-5. Sa larawan na nasa
ibaba, tukuyin kung anong
katangian ng epiko ang
makikita rito.

Nagpapakita ng
pakikibaka ng tauhang
bayani.

Magsaliksik ng iba pang epiko


na makikita o matatagpuan sa
bansang Pilipinas. I-print ang
K. Karagdagang
kopya ng epiko sa Long
Gawain/Takdang-Aralin
Bondpaper. Huwag din
kalimutang basahin ang
epiko.

V – MGA TALA
[Link] sa
Pagtuturo
2. Pamamahala ng oras
VI - PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:

Nicole S. Caballo Marilyn S. Apalla


Student Teacher Cooperating Teacher

Vous aimerez peut-être aussi